1. Kiến thức cần lưu ý về bài toán tính nhanh
Dạng 1: Tính nhanh (khai thác số chung)
Cách tính:
- Bước 1: Phân chia các biểu thức theo từng tích trong phép toán
- Bước 2: Xem xét để xác định thừa số chung xuất hiện trong tất cả các tích.
- Bước 3: Đưa thừa số chung vừa tìm ra ngoài để nó trở thành thừa số chung của toàn bộ phép toán.
Dạng 2: Tính nhanh (khi một vế bằng không)
Cách giải:
- Khi nhân một số (hoặc tổng, hiệu) với 0, kết quả sẽ là 0.
- Khi chia một số (hoặc tổng, hiệu) cho 0, phép tính không xác định.
Dạng 3: Tính nhanh (kết hợp số)
- Trong dạng bài tập này, chúng ta ghép các số để thực hiện phép tính, nhằm đạt kết quả là số tròn chục hoặc tròn trăm.
Dạng 4: Tính nhanh (tổng dãy số)
- Bước 1: Xác định số lượng hạng trong dãy: (hạng lớn nhất - hạng nhỏ nhất) chia cho khoảng cách giữa các hạng liên tiếp cộng 1.
- Bước 2: Tính tổng của dãy: (hạng lớn nhất + hạng nhỏ nhất) nhân với số lượng hạng chia cho 2.
2. Bài tập để ôn tập kiến thức với đáp án chi tiết
1. Tính nhanh:
24 x 5 + 24 x 3 + 24 x 2
= 24 x (5 + 3 + 2)
= 240
2. Tính nhanh:
(18 - 9 x 2) x (2 + 4 + 6 + 8 + 10)
= (18 - 18) x (2 + 4 + 6 + 8 + 10)
= 0 x (2 + 4 + 6 + 8 + 10)
= 0
3. Tính nhanh
5 x 20 x 4 x 2
= (5 x 4) x 20 x 2
= 20 x 20 x 2
= 400 x 2
= 800
4. Tính toán:
7 + 7 + 7 + 7 + ... + 7 + 777 (gồm 111 số 7)
Số lượng số 7 xuất hiện trong dãy là: 111 - 3 = 108 số
Tính tổng dãy số như sau:
7 + 7 + 7 + ... + 7 + 777
= (7 x 108) + 777 = 756 + 777 = 1533
5. Tính nhanh:
a. 323 + 677 + 92 + 108
= (323 + 677) + (92 + 108) = 1000 + 200 = 1200
b. 167 + 355 + 345 + 133
= (167 + 133) + (355 + 345) = 300 + 700 = 1000
6. Tính nhanh:
a. 997 + 18
= (997 + 3) + 15
= 1000 + 15
= 1015
b. 999 + 4
= (999 + 1) + 2
= 1000 + 3 = 1003
c. 999 + 99 + 9
= (999 + 99 + 9)
= (1000 - 1) + (100 - 1) + 7
= 1000 + 100 + 7
= 1107
7. Tính toán nhanh:
a. 1 + 2 + 3 + 4 + 5 + 6 + ... + 17 + 18 + 19
Nhận xét: Có 19 số hạng, ghép thành 9 cặp có tổng bằng 19 và số dư là 19 như sau:
1 + 2 + 3 + 4 + 5 + 6 + ... + 17 + 18 + 19
= (1 + 18) + (2 + 17) + ... + 19
= 19 x 10
= 190
b. 101 + 102 + 103 + 104 + 896 + 897 + 898 + 899
= (101 + 899) + (102 + 898) + (103 + 897) + (104 + 896)
= 1000 + 1000 + 1000 + 1000
= 4000
8. Tính toán nhanh
a. 997 cộng với 18
= (997 cộng 3) cộng 15
= 1000 cộng 15
= 1015
b. 999 cộng 4
= (999 cộng 1) cộng 2
= 1000 cộng 3
= 1003
c. 999 cộng 99 cộng 9
= (999 cộng 1) cộng (99 cộng 1) cộng 7
= 1000 cộng 100
= 1107
d. 1999 cộng 199 cộng 19 cộng 4
= (1999 cộng 1) cộng (199 cộng 1) cộng 2
= 2000 cộng 200 cộng 2 = 2202
9. Tính nhanh
a. 323 cộng 677 cộng 92 cộng 108
= (323 cộng 677) cộng (92 cộng 108)
= 1000 cộng 200 = 1200
b. 167 cộng 355 cộng 345 cộng 133
= (167 cộng 133) cộng (355 cộng 345)
= 300 cộng 700
= 1000
3. Bài tập ôn luyện
1. An có 3 quả cam, Bình có 5 quả cam. Tổng số cam của cả hai bạn là bao nhiêu?
2. Đàn vịt có 7 con trong ao và 6 con trên bờ. Tổng số vịt trong đàn là bao nhiêu?
3. Giá của sách Toán là 752 đồng, trong khi giá sách Tiếng Việt cao hơn 48 đồng so với sách Toán. Hãy tính giá sách Tiếng Việt?
4. Có hai thùng chứa tổng cộng 58 lít dầu. Nếu thêm 5 lít vào thùng thứ nhất, thì thùng thứ nhất sẽ có lượng dầu gấp đôi thùng thứ hai. Tính số lít dầu trong mỗi thùng?
5. An chi 21 nghìn đồng để mua 3 bút chì và 5 quyển vở. Hồng chi 25 nghìn đồng để mua 5 quyển vở và 5 bút chì. Tính giá của một bút chì và một quyển vở?
6. Một quầy tạp hóa có 9 thùng cốc. Sau khi bán 450 cái, quầy còn lại 6 thùng cốc. Tính số cốc trước khi bán?
7. Để tổ chức một hội nghị, 9 hàng ghế được sắp xếp cho 81 người. Tuy nhiên, có 108 người đến dự. Hãy tính số hàng ghế cần thêm để đủ chỗ ngồi?
8. Ngày đầu tiên bán được 2358 kg gạo, ngày tiếp theo bán được gấp 3 lần ngày đầu. Tổng số gạo bán được trong cả hai ngày là bao nhiêu?
9. Một cây cầu dài 100 m được chia thành 5 nhịp, trong đó 4 nhịp đều dài bằng nhau, còn nhịp giữa dài hơn mỗi nhịp kia 10 m. Tính chiều dài của nhịp giữa?
10. Có 7 bao xi măng tổng trọng lượng 350 kg. Mỗi bao xi măng có vỏ nặng 200 gam. Hãy tính khối lượng xi măng của 5 bao như vậy tính bằng ki lô gam?
11. Một vườn cây ăn quả có 5 hàng cây hồng xiêm, mỗi hàng có 12 cây, và 9 hàng cây táo, mỗi hàng có 18 cây. Tổng số cây trong vườn là bao nhiêu?
12. Có 360 quyển sách được xếp đều vào 2 tủ, mỗi tủ có 3 ngăn. Biết rằng số sách ở mỗi ngăn là như nhau, hãy tính số sách trong mỗi ngăn?
13. Trong cuộc thi làm hoa, Hồng đã làm được 25 bông. Hồng ít hơn Mai 5 bông và số hoa của Hồng bằng một nửa số hoa của Tỳ. Tổng số hoa mà ba bạn làm được là bao nhiêu?
14. Mẹ bán 25 quả cam và 75 quả quýt tại chợ. Buổi sáng, mẹ đã bán được 1/5 tổng số cam và quýt. Hãy tính số cam và quýt mẹ đã bán buổi sáng?
15. Một thùng dầu hỏa đầy nặng 32 kg. Nếu chỉ chứa một nửa số dầu, thùng nặng 17 kg. Hãy tính trọng lượng của thùng khi không chứa dầu?
16. Trong một cuộc thi khoa học có 45 câu hỏi. Mỗi câu trả lời đúng được cộng 4 điểm, còn trả lời sai bị trừ 2 điểm. Nếu Henry đạt tổng 150 điểm, số câu hỏi đúng của bạn ấy là bao nhiêu?
17. Một hình chữ nhật có diện tích 180 cm². Nếu chiều dài tăng thêm 2 cm thì chu vi tăng 28 cm. Tính chu vi ban đầu của hình chữ nhật?
18. Có ba rổ cam với số lượng cam giống nhau. Sau khi bán 60 quả từ rổ đầu tiên, 45 quả từ rổ thứ hai và 75 quả từ rổ thứ ba, số cam còn lại nhiều hơn số cam đã bán 30 quả. Tính số cam ban đầu trong mỗi rổ?
19. Hai ngăn sách tổng cộng có 84 quyển sách. Nếu chuyển 4 quyển từ ngăn thứ nhất sang ngăn thứ hai, thì số sách trong hai ngăn sẽ bằng nhau. Hãy tính số quyển sách trong mỗi ngăn ban đầu?
20. An có một số viên kẹo được chia thành 8 túi. Nếu lấy ra 17 viên kẹo, số kẹo còn lại được chia đều vào 7 túi, mỗi túi thiếu 1 viên so với số kẹo ban đầu. Tính tổng số viên kẹo của An?