Công dụng của thuốc Biragan Extra
Biragan Extra có thành phần chính là Paracetamol với hàm lượng 500mg, được chỉ định sử dụng nhằm giảm đau, hạ sốt, giảm triệu chứng cảm cúm, đau đầu, đau răng, đau nhức cơ. Dưới đây là những thông tin về công dụng, liều dùng và lưu ý khi sử dụng Biragan Extra.
1. Thuốc Biragan Extra là gì?
Thuốc Biragan Extra có thành phần chính là Paracetamol với hàm lượng 500mg, được bào chế dưới dạng viên nén. Công dụng của Biragan Extra bao gồm:
Thành phần Paracetamol giúp giảm đau, hạ sốt hiệu quả, tương đương với Aspirin và có thể thay thế Aspirin. Tuy nhiên, nó không có tác dụng kháng viêm như Aspirin. Paracetamol giúp làm giảm đau và hạ sốt nhanh chóng khi cơ thể có thân nhiệt cao, đặc biệt là ở vùng dưới đồi. Tuy nhiên, không ảnh hưởng đến người có thân nhiệt bình thường;
Đối với các cơn đau ở mức độ từ vừa trở xuống, Paracetamol giúp giảm đau. Tuy nhiên, không có tác dụng đối với cơn đau xuất phát từ nội tạng. Chất này không gây tác dụng phụ lớn đến hệ hô hấp, tim mạch, cân bằng axit base và dạ dày, do đó, tác dụng phụ của nó thường không vượt quá mức.
2. Điều chỉnh và Hạn chế của thuốc Biragan Extra
2.1. Điều chỉnh
Viên nén Biragan Extra được chỉ định sử dụng cho những trường hợp có thân nhiệt tăng cao do sốt, cảm cúm,... Nó cũng giúp giảm đau ở mức độ từ vừa trở xuống trong trường hợp đau đầu, đau bụng kinh, đau cơ, đau do cảm cúm, đau răng,...
2.2. Hạn chế
Thuốc Biragan Extra không nên sử dụng trong các trường hợp sau:
- Không dùng Biragan Extra nếu bạn quá mẫn với bất kỳ thành phần nào của thuốc;
- Không sử dụng cho bệnh nhân thiếu máu, mắc các bệnh tim, phổi, thận, gan;
- Tuyệt đối không sử dụng Biragan Extra cho những người không đủ enzyme G6PD trong cơ thể;
- Không dùng cho bệnh nhân mắc suy mạch vành, nhồi máu cơ tim, ngoại trừ sự kiểm soát của bác sĩ;
- Trẻ em dưới 15 tháng tuổi không được sử dụng.
3. Liều dùng & Cách sử dụng Biragan Extra
3.1. Cách sử dụng
Viên nén Biragan Extra được sản xuất dưới dạng viên nén và được uống qua đường uống. Người bệnh cần ngồi hoặc đứng khi sử dụng để tránh thuốc bám vào thành thực quản, gây kích thích hoặc tổn thương vùng này.
Sau khi uống, trong khoảng 30 đến 60 phút, người bệnh nên nghỉ hoặc thực hiện những hoạt động nhẹ nhàng, tránh hoạt động cường độ cao để thuốc hấp thụ vào cơ thể một cách tốt nhất.
3.2. Liều lượng
- Đối với người lớn và trẻ em trên 11 tuổi: Sử dụng 3-4 lần mỗi ngày, uống 1/2 - 1 viên mỗi lần;
- Đối với trẻ em dưới 11 tuổi: Uống theo liều lượng được bác sĩ kê đơn;
- Không tự y án sử dụng Biragan Extra trong trường hợp sốt trên 39,5 độ C kéo dài hơn 3 ngày.
Người lớn không nên sử dụng Biragan Extra liên tục quá 10 ngày mà không có đơn thuốc của bác sĩ, và với trẻ em là không quá 5 ngày. Trong vòng 24 giờ, trẻ em không nên dùng quá 5 liều Biragan Extra.
4. Thông điệp cần nhớ khi sử dụng Biragan Extra
4.1. Tác dụng phụ
Trong quá trình sử dụng Biragan Extra, người bệnh có thể gặp một số tác dụng phụ như:
- Xuất hiện phản ứng dị ứng trên da như nổi ban, ngứa,... tuy nhiên không nguy hiểm và biến mất nhanh chóng;
- Xét nghiệm máu: Giảm bạch cầu, giảm tiểu cầu, tuy nhiên ít phổ biến;
- Rối loạn tiêu hóa: Buồn nôn hoặc nôn;
- Phản ứng quá mẫn rất hiếm gặp.
4.2. Thận trọng
Nếu sử dụng Biragan Extra ở liều lượng cao hoặc thời gian dài, có thể dẫn đến tình trạng quá liều Paracetamol. Quá liều có thể gây ra các triệu chứng như buồn nôn, nôn, đau bụng, làm thay đổi màu da và niêm mạc kèm theo móng tay xanh tím. Nếu có triệu chứng này, người bệnh cần đến cơ sở y tế ngay lập tức để được hỗ trợ kịp thời.
Cafein là một thành phần có trong Biragan Extra với hàm lượng 65mg/viên, có khả năng gây tình trạng quá liều. Mặc dù ít xảy ra, những người nhạy cảm với cafein có thể gặp tình trạng như nhịp tim nhanh, thổn thức ngực, lo lắng, mất ngủ. Người nhạy cảm nên tham khảo ý kiến của bác sĩ để được tư vấn phù hợp.
Cân nhắc khi sử dụng Biragan Extra cho phụ nữ mang thai và đang cho con bú. Trong trường hợp cần thiết, cần được hướng dẫn và theo dõi chặt chẽ dưới sự giám sát của bác sĩ.
5. Tương tác với các loại thuốc khác khi sử dụng Biragan Extra
- Có thể làm tăng nhẹ tác dụng chống đông của Coumarin và dẫn chất Indandion nếu sử dụng Paracetamol ở liều lượng cao trong thời gian dài.
- Ở những người dùng Phenothiazin đồng thời với phương pháp hạ sốt, cần được theo dõi kỹ lưỡng do có khả năng gây hạ sốt nghiêm trọng.
- Thuốc chống co giật (Phenytoin, Barbiturat, Carbamazepin) có thể kích thích enzym ở microsomes gan, làm tăng độc tính gan của Paracetamol do kích thích chuyển hóa thành những chất độc hại gan.
- Sử dụng đồng thời Isoniazid với Paracetamol có thể tăng nguy cơ độc tính đối với gan.
Để đảm bảo hiệu quả khi sử dụng, người bệnh cần tuân thủ liều lượng theo hướng dẫn của bác sĩ hoặc dược sĩ có kinh nghiệm.
Theo dõi thông tin tại trang web Bệnh viện Đa khoa Quốc tế Mytour để cập nhật thông tin sức khỏe, dinh dưỡng, và làm đẹp, để bảo vệ sức khỏe cho bản thân và gia đình.
Để đặt lịch hẹn tại bệnh viện, Quý vị vui lòng gọi đến HOTLINE hoặc đặt lịch trực tiếp TẠI ĐÂY. Tải và đặt lịch khám tự động qua ứng dụng MyMytour để quản lý, theo dõi lịch và đặt hẹn mọi lúc mọi nơi ngay trên ứng dụng.