Công dụng của Acecyst 200mg
Acecyst 200mg có tác dụng gì và được sử dụng trong trường hợp nào? Tất cả thông tin về Acecyst 200mg được trình bày rõ ràng và dễ hiểu dưới đây.
1. Acecyst 200mg là gì?
Acecyst 200mg chứa Acetylcystein 200mg kết hợp với các chất phụ gia cần thiết. Nó được chỉ định để xử lý tiêu chảy đờm trong bệnh phế quản, cả trường hợp phổi cấp và mạn tính có tăng tiết chất nhầy.
2. Tác dụng của Acecyst 200mg là gì?
Với thành phần Acetylcystein, Acecyst 200mg có tác dụng cụ thể:
- Loại bỏ chất nhầy
- Giảm sự đặc quánh của đờm trong phổi, có hoặc không có mủ, bằng cách phá hủy các liên kết disulfua trong đờm.
- Tạo điều kiện thuận lợi cho việc loại bỏ đờm thông qua hoặc các cách khác phù hợp với tình trạng của người bệnh.
- Có tác dụng giải độc cho người bị quá liều Paracetamol.
3. Tác dụng và hạn chế của Acecyst 200mg
Thuốc Acecyst 200mg được sử dụng trong các trường hợp sau:
- Điều trị viêm phế quản cấp và mãn tính
- Viêm phổi, viêm khí quản
- Giúp làm thông đường hô hấp, long đờm
Cần chú ý những trường hợp không nên sử dụng Acecyst 200mg:
- Người quá mẫn với thành phần thuốc
- Người mắc bệnh hen, có thể gây co thắt phế quản với thuốc chứa Acetylcystein
- Trẻ em dưới 2 tuổi
4. Cách sử dụng và liều lượng Acecyst 200mg
Người bệnh sử dụng Acecyst 200mg theo chỉ định của bác sĩ, không cần liên kết với bữa ăn. Thông thường, liều dùng cho người lớn và trẻ trên 7 tuổi là 1 viên/2-3 lần/ngày. Trẻ 2-6 tuổi: 1 viên, 2 lần/ngày. Khi sử dụng để giải độc quá liều Paracetamol, người bệnh cần theo chỉ định của bác sĩ.
Acecyst có hiệu quả trong 8h sau quá liều Paracetamol. Nếu quá thời gian này, hiệu quả giảm, nhưng vẫn có tác dụng trong 24h. Hoà tan thuốc trong nước khi sử dụng giải độc.
5. Xử lý quên và quá liều Acecyst
Nếu quên uống, cần uống ngay khi nhớ, không bù gấp đôi liều. Quá liều Acecyst có thể gây giảm huyết áp, suy hô hấp, đông máu nội mạch, suy thận. Người bệnh cần đến cơ sở y tế nhanh chóng khi gặp các triệu chứng này.
6. Tác dụng phụ của Acecyst 200mg
Người bệnh dùng Acecyst 200mg thường gặp buồn nôn, nôn, phát ban, đau đầu, ù tai, viêm miệng, chảy nước mũi. Có trường hợp hiếm gặp là sốt, rét run, co thắt phế quản và phản ứng phản vệ toàn thân. Nếu có triệu chứng nghiêm trọng, người bệnh cần tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc đến cơ sở y tế ngay lập tức.
7. Tương tác của thuốc Acecyst 200mg
Để đảm bảo hiệu quả, người bệnh cần lưu ý không dùng Acecyst 200mg gần với tetracyclin, thuốc giảm ho. Thuốc cũng có thể tác động với nitroglycerin và không nên kết hợp với các chất oxy hóa.
8. Lưu ý khi sử dụng Acecyst 200mg
Phụ nữ có thai hoặc cho con bú cần tư vấn bác sĩ khi dùng thuốc. Người hen cần giám sát chặt chẽ và ngừng nếu có co thắt phế quản. Nếu có đờm loãng, giảm khả năng ho, cần hút đờm. Bảo quản thuốc ở nơi mát dưới 30 độ, tránh ánh sáng và trẻ em.
Để đặt lịch hẹn tại viện, vui lòng liên hệ HOTLINE hoặc đặt lịch trực tiếp TẠI ĐÂY. Có thể tải và đặt lịch hẹn tự động qua ứng dụng MyMytour để dễ dàng quản lý, theo dõi và đặt lịch mọi lúc, mọi nơi ngay trên ứng dụng.