Công dụng của thuốc Biragan 500
Thuốc Biragan 500 chứa hoạt chất là paracetamol - loại kháng viêm không steroid giúp giảm đau và hạ sốt. Để đảm bảo hiệu quả sử dụng, người bệnh nên tuân thủ đơn hoặc theo hướng dẫn của bác sĩ, dược sĩ chuyên môn.
1. Thuốc Biragan 500 là thuốc gì?
Thuốc Biragan chứa paracetamol là chất giảm đau, hạ sốt. Có tác dụng điều trị đau nhẹ đến vừa như: đau đầu, đau cơ, đau nửa đầu, đau bụng kinh, đau cơ xương, đau họng, đau sau khi nhổ răng hoặc sau khi thực hiện thủ thuật nha khoa.
2. Cách sử dụng thuốc Biragan 500
Thuốc dùng qua đường uống. Liều lượng phụ thuộc vào độ tuổi như sau:
- Người lớn và trẻ từ 12 tuổi trở lên: Dùng từ 500mg đến 1g Paracetamol (1-2 viên/lần), 4-6 giờ một lần. Uống tối đa 4000mg mỗi ngày và không dùng cùng các thuốc khác có chứa paracetamol.
- Trẻ từ 6 đến 11 tuổi: Liều từ 250-500 mg sau mỗi 4-6 giờ nếu cần. Tối đa 60 mg/kg cân nặng mỗi ngày, chia thành nhiều lần với 10 - 15 mg/kg cân nặng trong 24 giờ. Không dùng quá 4 liều trong 24 giờ.
Chống chỉ định cho người mẫn cảm với paracetamol. Đối với bệnh nhân có suy gan hoặc suy thận, cần tham khảo ý kiến bác sĩ trước khi sử dụng.
3. Tương tác giữa Biragan và các loại thuốc khác
Trong thực hành lâm sàng, bác sĩ có thể kết hợp Paracetamol với một số loại thuốc khác như:
- Sử dụng Paracetamol kết hợp với Ibuprofen để điều trị đau kèm viêm nhiễm.
- Kết hợp Paracetamol với Codein để giảm đau sau mổ, đau độ vừa hoặc cảm cúm với triệu chứng ho.
- Để điều trị cảm cúm, có thể kết hợp Paracetamol với Clorpheniramin.
Ngược lại, tránh sử dụng Paracetamol cùng lúc với các loại thuốc sau khi:
- Dùng các đồ uống chứa cồn như rượu, bia hoặc các thuốc chống co giật, có thể gây tổn thương gan.
- Kết hợp sử dụng Paracetamol với một số thuốc giảm huyết áp có thể gây tăng huyết áp hoặc giảm nhiệt đột ngột khi kết hợp với phenothiazin.
4. Những điều cần lưu ý khi sử dụng Biragan
- Quan trọng là đọc kỹ hướng dẫn sử dụng, đặc biệt là về liều lượng, chỉ định và chống chỉ định trước khi sử dụng.
- Trong những trường hợp không có triệu chứng đau nhức hoặc sốt cao trên 38,5 độ, không sử dụng thuốc.
- Không sử dụng Paracetamol để giảm đau quá 10 ngày đối với người lớn và 5 ngày đối với trẻ em, trừ khi có chỉ định của bác sĩ.
- Đối với các trường hợp đau đầu, đau khớp, đau răng, chấn thương, đau do ngã,... cần sử dụng Paracetamol, lưu ý rằng hiệu quả của nó chỉ thấy sau 15 - 30 phút và đạt đỉnh sau 3 - 4 giờ. Do đó, giữa các lần sử dụng cách nhau ít nhất 4 giờ.
- Không sử dụng cùng lúc với bia, rượu hoặc các đồ uống có cồn khi sử dụng Paracetamol.
- Paracetamol không dùng cho những người mẫn cảm với thành phần của thuốc; người sử dụng rượu bia; người mắc các bệnh liên quan đến gan, thận, tim mạch; bệnh nhân thiếu hụt glucose-6-phosphat dehydrogenase.
Thuốc Biragan 500 chứa hoạt chất là Paracetamol, thuốc thuộc nhóm kháng viêm không steroid với tác dụng giảm đau, hạ sốt. Để đảm bảo hiệu quả sử dụng, người bệnh cần tuân thủ đơn hoặc theo hướng dẫn của bác sĩ, dược sĩ chuyên môn.
Theo dõi thông tin sức khỏe, dinh dưỡng và làm đẹp trên trang web của Bệnh viện Đa khoa Quốc tế Mytour để bảo vệ sức khỏe cho bản thân và gia đình.
Để đặt lịch khám tại viện, Quý khách vui lòng bấm số HOTLINE hoặc đặt lịch trực tiếp TẠI ĐÂY. Tải và đặt lịch khám tự động trên ứng dụng MyMytour để quản lý, theo dõi lịch và đặt hẹn mọi lúc mọi nơi ngay trên ứng dụng.