Công Dụng Của Thuốc Datadol Extra
Thuốc Datadol extra là một loại thuốc giảm đau với thành phần phối hợp, hỗ trợ giảm các triệu chứng đau từ nhẹ đến vừa. Để sử dụng thuốc hiệu quả và an toàn, hãy hiểu rõ hơn về công dụng của nó.
1. Thuốc Datadol Extra Là Gì?
Chứa Acetaminophen (paracetamol) 500mg và Cafein 65mg, Datadol extra được sản xuất dưới dạng viên nén.
Các công dụng của thành phần chính trong thuốc:
- Paracetamol hay Acetaminophen
Thuộc nhóm thuốc giảm đau không chống viêm, giúp giảm đau và hạ sốt. Paracetamol tác động đến khu vực dưới não, giảm nhiệt độ do mở rộng mạch máu và tăng lưu thông máu ngoại biên. Tác dụng chủ yếu là giảm đau bằng cách ức chế men cyclooxygenase (COX) và giảm tổng hợp prostaglandin tại não. Tuy nhiên, Paracetamol không có tác dụng chống viêm như các thuốc chống viêm không steroid.
Khi dùng Paracetamol quá liều, có thể gây hại cho gan.
- Cafein
Cafein kích thích hệ thần kinh trung ương, ức chế enzym phosphodiesterase và có tác dụng đối kháng với adenosine. Được kết hợp thấp với các thuốc giảm đau uống như aspirin, paracetamol để tăng hiệu quả giảm đau và hạ sốt.
2. Công Dụng Của Thuốc Datadol Extra
Dùng để giảm đau từ nhẹ đến vừa như: đau đầu, đau răng, đau lưng, đau cơ, đau kinh, đau do thoái hóa khớp và hạ sốt từ nhẹ đến vừa trong các trường hợp sốt do virus, vi khuẩn...
Chống chỉ định:
Không nên sử dụng nếu dị ứng với thành phần chính, mắc các vấn đề về gan, thận, tim mạch, thiếu men G6PD, nghiện rượu, và trẻ em dưới 12 tuổi.
3. Liều Dùng Và Cách Dùng Thuốc Datadol Extra
3.1 Cách Sử Dụng
Thuốc được làm thành viên nén, uống cùng một cốc nước đầy. Bạn có thể uống trước hoặc sau khi ăn. Nếu cần, có thể uống liều tiếp theo sau 4-6 giờ.
3.2 Liều Dùng
Liều dùng thay đổi tùy theo từng đối tượng và tình trạng khác nhau. Dưới đây là liều tham khảo:
- Người lớn và trẻ từ 12 tuổi trở lên: Uống 1-2 viên, 2-3 lần/ngày. Tối đa không quá 8 viên/ngày. Hoặc tính theo cân nặng 10-15mg Paracetamol/kg cân nặng.
- Không nên dùng paracetamol quá 10 ngày cho người lớn hoặc 5 ngày cho trẻ em, trừ khi được chỉ định của bác sĩ.
- Không sử dụng paracetamol tự điều trị sốt cao, sốt kéo dài trên 3 ngày, hoặc sốt không giảm với paracetamol.
3.3 Quá Liều Và Quên Liều Thuốc Datadol Extra
Quá Liều:
- Paracetamol: Có thể gây buồn nôn, nôn, đau bụng, chán ăn, tăng methemoglobin máu dẫn đến da xanh tím. Đối với trẻ em, có thể gây methemoglobin dễ hơn so với người lớn. Nếu quá liều, cần liên hệ bác sĩ.
- Cafein: Quá liều hiếm khi xảy ra, có thể gây mất ngủ, căng thẳng, đau đầu, nhịp tim nhanh. Cần điều trị các triệu chứng và hỗ trợ ngay lập tức.
Quên Liều:
Nếu quên một liều, uống khi nhớ hoặc bỏ qua và uống liều kế tiếp vào thời gian tiếp theo.
4. Tác Dụng Phụ Của Thuốc Datadol Extra
Việc sử dụng đúng liều của thuốc Datadol Extra ít khi gây ra tác dụng phụ. Tuy nhiên, trong một số trường hợp, có thể xảy ra những tác dụng không mong muốn:
Đối Với Paracetamol
- Có thể gây ban đỏ hoặc mày đay, thậm chí sốt, tổn thương niêm mạc.
- Gây giảm bạch cầu trung tính, tiểu cầu và có thể giảm toàn thể huyết cầu.
- Gây buồn nôn, nôn, đau đầu, mất ngủ, độc tính thận khi lạm dụng dài ngày.
Đối Với Cafein:
- Có thể gây mất ngủ, căng thẳng, lo âu, đau đầu, rối loạn tiêu hóa.
- Rất hiếm khi gây phản ứng phản vệ như phát ban, ngứa, sưng (đặc biệt là ở mặt, lưỡi, họng), chóng mặt, khó thở, đau ngực.
Khi gặp tác dụng phụ, đặc biệt là tác dụng phụ nghiêm trọng, cần ngưng sử dụng và thăm khám ngay cơ sở y tế gần nhất để được xử trí kịp thời.
5. Lưu Ý Khi Sử Dụng Thuốc Datadol Extra
- Đây là thuốc hỗ trợ giảm triệu chứng, không thay thế việc điều trị nguyên nhân. Nếu triệu chứng không cải thiện, cần thăm khám để điều trị nguyên nhân.
- Tránh uống rượu khi sử dụng thuốc chứa paracetamol vì cả hai đều gây hại gan. Không sử dụng với thức ăn hoặc đồ uống có chứa cafein vì có thể làm tăng tác dụng phụ của cafein.
- Trong thai kỳ và khi cho con bú: Chưa có báo cáo về tác dụng phụ ở phụ nữ mang thai hoặc cho con bú khi sử dụng paracetamol. Tuy nhiên, cafein có thể ảnh hưởng đến thai nhi khi sử dụng liều cao. Cần cân nhắc trước khi sử dụng thuốc nếu đang mang thai hoặc cho con bú.
- Cẩn thận với người bị phenylcetonuria hoặc cần hạn chế phenylalanine: Một số sản phẩm paracetamol chứa aspartam, có thể chuyển hóa thành phenylalanine.
- Không nên dùng nhiều loại thuốc cùng lúc có tác dụng và thành phần tương tự vì có thể gây quá liều và độc tính.
6. Tương Tác Của Thuốc Datadol Extra
Đối Với Paracetamol:
- Uống paracetamol liều cao trong thời gian dài có thể tăng tác dụng chống đông của coumarin và indandion.
- Cần cẩn trọng khi sử dụng cùng phenothiazin và liệu pháp hạ nhiệt để tránh hạ thân nhiệt nghiêm trọng.
- Uống rượu quá nhiều và lâu có thể gây hại cho gan khi dùng paracetamol.
- Thuốc chống co giật (phenytoin, barbiturat, carbamazepin) có thể tăng độc tính gan của paracetamol.
- Sử dụng isoniazid cùng paracetamol cũng có thể gây độc tính cho gan.
- Probenecid có thể làm giảm đào thải paracetamol và kéo dài thời gian ở huyết tương.
- Các loại thuốc chống lao có thể tăng độc tính cho gan khi dùng paracetamol.
Đối Với Cafein:
- Kháng sinh ciprofloxacin, norfloxacin có thể tăng nồng độ cafein trong máu và gây hại cho cơ thể.
- Dùng theophylline cùng lúc với cafein có thể gây ra các tác dụng phụ như buồn nôn, nôn mửa, nhịp tim nhanh.
- Cafein khi dùng cùng ephedra có thể tăng nguy cơ rủi ro cho người sử dụng.
Ngoài ra, có thể có nhiều tương tác khác, nên đọc kỹ hướng dẫn để tránh tác động xấu đối với cơ thể.
Hy vọng bạn đã hiểu rõ về thuốc Datadol Extra, công dụng và cách sử dụng để giảm thiểu nguy cơ gây hại cho cơ thể.
Để đặt lịch khám tại viện, Quý khách vui lòng bấm số HOTLINE hoặc đặt lịch trực tiếp TẠI ĐÂY. Tải và đặt lịch khám tự động trên ứng dụng MyMytour để quản lý, theo dõi lịch và đặt hẹn mọi lúc mọi nơi ngay trên ứng dụng.